खंडवा : वसाहत विकसित करण्याच्या नावाखाली झाडांचा बळी दिला गेला असावा, पण खंडव्यात 15 झाडे तोडण्यापासून वाचली. दुसरीकडे स्थलांतरित करून त्यांचे पुनरुज्जीवन करण्यात आले. पहिल्या एपिसोडमध्ये, 75 वर्षे जुने पिंपळाचे झाड पुनरुज्जीवनासाठी बाहेर काढण्यात आले होते, जे 17 किलोमीटर दूर असलेल्या वसाहतीत हलवण्यात आले होते. (खंडवा वाचवा वृक्ष उपक्रम) वास्तविक शहरातील सामाजिक कार्यकर्त्ये रितेश गोयल यांनी पर्यावरण रक्षणाचा संदेश दिला आहे. (khandwa save tree initiative, 75 years old peepal tree shifted to another place)
झाडांचे महत्त्व समजले: रितेश गोयल सांगतात की, कोरोनाच्या काळात ऑक्सिजनच्या कमतरतेमुळे लोकांना श्वास घेताना अडचण निर्माण झाली, तेव्हा त्यांना झाडांचे महत्त्व समजले. हैदराबादचे पर्यावरणप्रेमी ज्यांनी तीन महिन्यांपासून अनेक अवाढव्य वृक्षांचे स्थलांतर केले. त्यांनी निर्देश दिले की, ते येथेही अनेकदा आले, त्यांच्या मदतीने आता केमिकल आणि प्रक्रिया केल्यानंतर 3 क्रेन, एक जेसीबीच्या सहाय्याने हे झाड 6 तासांत उपटून ही झाडे ट्रॉलीने सुखरूप बाहेर काढली. (Understand the importance of trees)
वृक्ष सहल काढण्यात आली: अंजनी बालाजी नगर ते बालाजी धाम चायगावमखान अशी पिंपळ वृक्ष यात्रा काढण्यात आली, त्याचा उद्देश लोकांना जागरूक करणे हा आहे. शहरातील अनेक भागांतून ही यात्रा रात्री अकराच्या सुमारास पेड बालाजी धाम येथे पोहोचली. छायगाव येथील बालाजीधाम येथील बालाजीच्या 81 फूट उंच मूर्तीजवळील मोठ्या बागेत हे झाड लावण्यात येणार आहे. (A tree trip was taken)
झाडे पुन्हा हलवणार: सामाजिक कार्यकर्ते सुनील जैन यांनी सांगितले की, झाडे तोडण्याच्या परवानगीचे नियम सोपे आहेत, मात्र झाडे हलवण्यास तीन महिने लागले. वनविभाग आणि महापालिकेला बराच वेळ लागला. कायदा शोधण्यासाठी महापालिकेने परवानगी दिली. यासोबतच हैदराबादहून आलेले भगा रेड्डी म्हणाले, आता मेहनत यशस्वी होईल, झाड पुन्हा वाढेल, कारण मी आणि रितेश गोयल खूप मेहनत आणि चांगल्या विचारांनी काम करत आहोत.