महाराष्ट्र

maharashtra

ETV Bharat / sukhibhava

मासिक पाळीपूर्वीचा ताण, चिंता बनली जागतिक आरोग्याची समस्या - पुनरुत्पादक मानसोपचार संशोधन कार्यक्रम

एका बातमीच्या अभ्यासानुसार, 64 टक्क्यांहून अधिक महिलांना आता मासिक पाळीपूर्वी मूड स्विंग आणि चिंता जाणवते. ही एक जागतिक स्तरावर सार्वजनिक आरोग्याची महत्त्वाची समस्या बनत चालली आहे.

मासिक पाळीपूर्वीचा ताण
मासिक पाळीपूर्वीचा ताण

By

Published : Sep 7, 2022, 4:52 PM IST

न्यूयॉर्क - 64 टक्क्यांहून अधिक महिलांना आता मासिक पाळीपूर्वी मूड बदलणे आणि चिंता वाटत असल्याचे एका पाहणीतून लक्षात आले आहे. ही एक जागतिक स्तरावर सार्वजनिक आरोग्याची महत्त्वाची समस्या बनत चालली आहे. बहुसंख्य महिलांना प्रत्येक मासिक पाळी दरम्यान मासिक पाळीपूर्वीची लक्षणे जाणवतात. सर्व वयोगटातील किमान 61 टक्के महिलांनी प्रत्येक मासिक पाळीत मूड संबंधित लक्षणे नोंदवली आहेत.

"आमच्या अभ्यासातून असे दिसून आले आहे की मासिक पाळीच्या आधीच्या मूडची लक्षणे जगभरात आश्चर्यकारकपणे सामान्य आहेत," जेनिफर एल पेने, युनिव्हर्सिटी ऑफ व्हर्जिनिया स्कूल ऑफ मेडिसिनच्या प्रजनन मानसोपचार संशोधन कार्यक्रमाच्या संचालकांनी सांगितले. "महत्त्वाचे म्हणजे, बहुसंख्य स्त्रियांनी नोंदवले की त्यांच्या मासिक पाळीपूर्वीची लक्षणे त्यांच्या दैनंदिन जीवनात कमीतकमी काही वेळा हस्तक्षेप करतात." असे त्यांनी पुढे सांगितले.

Archives of Women's Mental Health मध्ये प्रकाशित झालेल्या अभ्यासात, Flo अॅपवरील 140 देशांतील 18-55 वयोगटातील महिलांच्या 238,000 पेक्षा जास्त सर्वेक्षण प्रतिसादांचे विश्लेषण केले गेले, जे महिलांना त्यांच्या मासिक पाळीचा मागोवा घेण्यास किंवा गर्भधारणेदरम्यान आणि नंतर त्यांच्या मूड किंवा शारीरिक लक्षणांचा मागोवा घेण्यास मदत करते. संशोधकांनी सांगितले की, सर्वात सामान्य लक्षणे म्हणजे अन्नाची लालसा (85.28 टक्के), त्यानंतर मूड बदलणे किंवा चिंता वाटणे (64.18 टक्के) आणि थकवा (57.3 टक्के) ही आहेत. तसेच, 28.61 टक्‍क्‍यांनी सांगितले की मासिक पाळीपूर्वीची लक्षणे प्रत्येक मासिक पाळीत त्यांच्या दैनंदिन जीवनात व्यत्यय आणतात, तर अतिरिक्त 34.84 टक्‍क्‍यांनी सांगितले की मासिक पाळीपूर्वीची लक्षणे कधीकधी त्यांच्या दैनंदिन जीवनात व्यत्यय आणतात.

"मासिक पाळीच्या आधीच्या मूड आणि चिंता लक्षणांच्या घटना देशानुसार लक्षणीय भिन्न आहेत", असे जेनिफर एल पेने म्हणाल्या. "जीवशास्त्र किंवा संस्कृतीतील फरक देशपातळीवरील दर अधोरेखित करतात की नाही हे समजून घेणे ही भविष्यातील संशोधनाची एक महत्त्वाची दिशा असेल." असेही त्या म्हणाल्या. संशोधकांना आशा आहे की या डेटामुळे महिलांना आरोग्यसेवा पुरवठादारांना ही लक्षणे विशेषत: चिंता आणि मूड-संबंधित लक्षणे किती वारंवार जाणवतात याबद्दल अधिक जागरूक करून अधिक चांगली काळजी घेण्यास मदत होईल.

"महिलांच्या दैनंदिन कामकाजात व्यत्यय आणणाऱ्या मासिक पाळीपूर्वीच्या लक्षणांवर उपचार करण्यासाठी अनेक उपचार पद्धती उपलब्ध आहेत. ही लक्षणे किती सामान्य आहेत याची जागरुकता वाढवण्यामुळे आणि उपचार उपलब्ध असल्याच्या कार्यावर त्यांचा परिणाम झाल्यास, स्त्रियांना त्यांचे जीवनमान सुधारण्यास मदत होईल," असे संशोधक पुढे म्हणाल्या.

हेही वाचा -सारा अली खानचे कॉफी पिण्याच्या आधी आणि नंतरचे झिंगाट रील

ABOUT THE AUTHOR

...view details