नवी दिल्ली :आपण आपल्या तळहाताने सूर्यप्रकाश रोखू शकत नाही? हेच आपण वर्षानुवर्षे ऐकत आलो आहोत पण ते थांबवणे हा ग्लोबल वॉर्मिंगवरचा इलाज आहे असे दिसते. वेगाने वाढणारे तापमान कमी करण्यासाठी अत्यंत वादग्रस्त सौर भू-अभियांत्रिकी प्रक्रियेचा अवलंब करण्याच्या आवाहनांना वेग आला आहे. नुकत्याच झालेल्या म्युनिक परिषदेच्या संदर्भात, जॉर्ज सोरेससारख्या जागतिक श्रीमंत व्यक्तीने त्यात गुंतवणूक करण्याचा प्रयत्न केला.
प्रतिकूल परिणाम :प्रदूषणाचा दुष्परिणाम तसेच मानवाच्या प्रगतीमुळे पृथ्वीवरील तापमान झपाट्याने वाढत आहे. औद्योगिक क्रांतीनंतर जागतिक तापमानात एक अंश सेंटीग्रेडने वाढ झाली आहे. याचे कारण प्रदूषण आणि घातक उत्सर्जन आहे. यामुळेच जगाला पर्यावरणाच्या अनेक नकारात्मक परिणामांचा सामना करावा लागत आहे. ध्रुवांवर बर्फ वितळत आहे. समुद्राची पातळी वाढत आहे. या तापमानामुळे अनेक नैसर्गिक आपत्ती येत आहेत. तापमानातील ही वाढ १.५ अंश सेल्सिअसपर्यंत मर्यादित ठेवण्यासाठी जगातील सर्व देशांनी COP परिषदांच्या नावाने अनेक ठराव केले आहेत. कार्बन उत्सर्जन रोखण्यासाठी आणि इतर उपायांसाठी मानके निश्चित करण्यात आली आहेत. परंतु त्या सर्वांची प्रत्यक्ष अंमलबजावणी होत नाही. सर्व सुखसोयी सोडून या पद्धतींवर विश्वास ठेवून उपयोग नाही. झपाट्याने वाढणारे जागतिक तापमान कमी करण्यासाठी सूर्यालाच रोखण्याची मागणी होत आहे.
अहवाल रंजक बनला : या वादग्रस्त विषयावर संयुक्त राष्ट्राने जारी केलेला ताजा अहवाल रंजक बनला आहे. विशेष म्हणजे, भविष्यात सौर भू-अभियांत्रिकीची अंमलबजावणी अपरिहार्य होऊ शकते, अशी शंका यूएनने व्यक्त केली आहे, असे यूएनच्या अहवालात म्हटले आहे. आपल्याकडे जे काही आहे ते पर्यावरण आहे. विद्यमान समस्या सोडवणे आणि नवीन निर्माण करणे योग्य नाही. सौर भू-अभियांत्रिकीबद्दल सध्या कोणतीही विश्वसनीय माहिती नाही. त्यात अनेक धोके आहेत. पण आधी ग्लोबल वॉर्मिंग कमी करणे आवश्यक असू शकते. जर हवामान बदलाचा मानवतेवर नकारात्मक परिणाम होत असेल तर, तापमान ताबडतोब कमी करण्यासाठी तात्पुरते वापरणे आवश्यक असू शकते. त्यामुळे या तंत्रज्ञानाचा सखोल अभ्यास तसेच आंतरशासकीय समन्वयाची गरज आहे.