मुंबई - नाटू नाटू या गाण्याला ऑस्कर पुरस्कार मिळाल्यानंतर आरआरआर चित्रपटाच्या टीमवर कौतुकाचा वर्षाव सुरू झाला. परंतु या गाण्याचे गायक असलेल्यांबद्दल आपण अधिक जाणून घेऊयात.
हैदराबादची गल्ली ते ऑस्करपर्यंतचा प्रवास -हा तो गायक आहे ज्याला लहान असताना चार लोकांसमोर गाण्याची भीती वाटत होती. घरी गायला तर त्याचे वडील ऐकतील की काय अशी भीती वाटत होती. त्यामुळेच तो भिंतीवर आणि लाकडी टेबलांवर बोटे आदळत गुपचूप गात असे. आता तोच हा गायक मुलगा ऑस्करच्या मंचावर दिमाखात गाताना दिसला. राहुल सिपलीगंज हा तो तरुण आहे ज्याने आरआरआरमध्ये नाटू नाटू गायले आहे. हैदराबादच्या रस्त्यांपासून ते गोल्डन ग्लोब ते ऑस्करच्या मंचावर पाऊल ठेवण्यापर्यंत राहुलचा प्रवास त्याच्याच शब्दात, समजून घेऊयात.
वडिलांना अमेरिका दाखवण्याचे स्वप्न- 'मला तो दिवस अजून आठवतो. माझ्या सातवीच्या परीक्षेचा निकाल लागला होता आणि मी नापास झालो हे मला कळले. मग आमच्या घरी कोणाला तरी कळलं. 'तुझ्या वडिलांनी अमेरिकेचे स्वप्न पाहिले होते... तू सातवीत नापास झालास आणि इथेच थांबलास...' असे तो व्यक्ती उपहासाने म्हणाला. त्या दिवशी मला खूप त्रास झाला. मी संध्याकाळपर्यंत रडलो. त्या वयात मला खूप लाज वाटायची. त्या उत्साहातून वडिलांना कधीही न दुखावण्याचा आणि त्यांचे चांगले नाव आणण्याचा विचार माझ्या मनात रुजला. त्यामुळेच माझ्या वडिलांचे स्वप्न साकार झाले आणि त्यांना त्यांच्या लाडक्या अमेरिकेत नेता आले. यामुळे संपूर्ण चित्रपट जगताने ऑस्करमध्ये हे गाणे गायले होते तेव्हा त्यांचा विश्वासच बसत नव्हता. हे माझ्यासाठी ऑस्कर मिळण्याइतकेच छान आहे'
'आयुष्यात माझे योगदान फार कमी आहे. पण यापैकी काहीही मला सहजासहजी आले नाही. ऑस्करच्या मंचावर गाणे- यूट्यूब व्हिडिओ, चित्रपटाची गाणी, बिग बॉसचे यश, गोल्डन ग्लोब विजेता 'नाटू नाटू'... हे सर्व एका दिवसात झालेले नाही. त्यामागे अनेक निद्रानाशाच्या रात्री, अपेक्षा, आर्थिक समस्या, तळमळ आणि पालकांचा संघर्ष आहे.
केशकर्तनालय चालवतो नाटू नाटूचा गायक -'माझा जन्म आणि पालनपोषण धूलपेठेजवळील मंगलहाटमध्ये झाले. माझे वडील राजकुमार हे व्यवसायाने नाभिक आहेत. आई सुधराणी गृहिणी आहे. मला एक लहान बहीण आणि एक भाऊ आहे. सर्व वडिलांप्रमाणेच माझ्या वडिलांचीही इच्छा होती की आपणही चांगले शिक्षण घेऊन चांगल्या नोकरीत स्थायिक व्हावे. मला रस्त्यावर गाणे आणि कबड्डी खेळणे खूप आवडते. गणेशोत्सव आणि इतर समारंभात मी याबाबतीत आघाडीवर असायचो - अभ्यासासाठी जवळ गेल्यावर मागच्या रांगेत असायचो. शिवाय, मला वेळ मिळाला तर मी कोणी न ऐकता भिंती आणि लाकडावर हात बडवत गाणी म्हणायचो. माझ्या वडिलांना कळले तर काय म्हणतील या भीतीने मला माझी आवड उघड करण्यापासून स्वतःला रोखले. म्हणूनच मी चोरासारखा गात असे. मला वाटतं मी नववीत असताना... एके दिवशी मला वाटलं की माझे वडील घरी नाहीत आणि जोरात गाणे गायले. माझ्या वडिलांनी ते घरी असताना ऐकले. 'तो चांगलं गातोय... त्याचा आवाजही चांगला आहे, असे वडिलांना वाटलं आणि त्याच क्षणी मी गायक होणार असा त्यांना विश्वास वाटला आणि त्यांनी मला प्रोत्साहन द्यायला सुरुवात केली. स्वतःला संगीत प्रशिक्षणापुरते मर्यादित ठेवू नकोस, शिक्षण घेताना आपली संस्कृती जाणून घ्या. शक्य असेल तेव्हा माझ्यासोबत सलूनमध्ये काम कर. कारण उद्या तू स्थिर झाला नाहीस तर न्हावी म्हणून काम करू शकतोस...' असे ते म्हणायचे. शिवाय माझी भीड घालवण्यासाठी ते मला नातेवाइकांच्या समारंभात आणि दसऱ्याच्या कार्यक्रमात गाणे म्हणायला लावायचे. मी बुजलेलो असलो तरी वडिलांनी सांगितल्यामुळे मी गायचो. गणेश चतुर्थी आणि बोनमच्या उत्सवात गाताना हळूहळू माझी भीती कमी झाली.
गायक होण्यासाठी वडिलांनी घेतले कष्ट - ' दुसरीकडे, माझ्या वडिलांनी गझल प्रशिक्षणाची व्यवस्था केली. मी जवळपास सहा वर्षे अभ्यास केला तरी तो सराव करत होतो. मी केस कापण्याचे तंत्र शिकायचो आणि माझ्या वडिलांकडे काम करायचो. त्यानंतर मी एक वर्ष शास्त्रीय संगीताचा अभ्यास केला. इंटरचे शिक्षण घेत असताना मी फिल्मनगरमध्ये फिरायचो. केबीआर पार्क, त्याच्या आजूबाजूच्या इमारती, ज्युबली हिल्सचा परिसर हा एखाद्या नवीन देशासारखा दिसायचा, असे करत असतानाच चित्रपटांमध्ये गाणी गाण्याची इच्छा वाढली. प्रशिक्षणानंतर आणि मला गाता येईल असा आत्मविश्वास निर्माण झाला. माझे वडीलही माझ्यासोबत आले आणि संधी शोधत स्टुडिओमध्ये फिरले'
आईचे दागिने आणि वडिलाच्या कर्जाच्या पैशाने बनवला अल्बम -'हळूहळू मी सुपर गुड फिल्म्सच्या डब केलेल्या सिनेमांसाठी तेलुगूमध्ये गाणे म्हणायचो. मी संगीत दिग्दर्शकांसाठी कोरस आणि पार्श्वसंगीत गायचो. पण यापैकी कोणतेही प्रयत्न आपल्यातील प्रतिभा बाहेर आणू शकत नाहीत हे समजते. 2013 मध्ये जेव्हा मला चित्रपटांमध्ये गाण्याची संधी मिळाली तेव्हा मी व्हिडिओ अल्बम बनवण्यास सुरुवात केली. प्रत्येक व्हिडिओला तीन लाखांचा खर्च येत असे. प्रायोजक उपलब्ध नव्हते. त्यामुळे माझ्या वडिलांनी कर्ज घेतले आणि आई दागिने देऊन पैसे द्यायची. एवढा विश्वास असलेल्या माझ्या आई-वडिलांची मेहनत वाया जाऊ नये म्हणून मी रात्रंदिवस मेहनत करायचो. गाणी लिहिणे, रेकॉर्डिंग करणे आणि एडिट करण्यात मी किती झोपेविना रात्री घालवल्या हे मला माहीत आहे. मी चित्रित केलेली पंधरा गाणी तेलंगणाच्या स्थानिक भाषेत असल्यामुळे लोकांच्या पसंतीस उतरली आहेत. एकदा मी एका हॉटेलमध्ये गेलो असताना तेथील कर्मचारी हिजड्यांशी उद्धटपणे बोलत असल्याचे पाहून मला वाईट वाटले. त्या भूमिकेतील हिजड्यांच्या समर्थनार्थ मी एक व्हिडिओ बनवला आहे. त्यांना ते खूप आवडले. माझ्यासाठी पन्नास हिजडे बोनम घेऊन आले. मी ते कधीच विसरणार नाही'
'माझा पहिला व्हिडिओ अल्बम 'मगजती...' अशा वेळी आला जेव्हा अँड्रॉइड फोन नव्हते. दिवसाला तीस हजार व्ह्यूज मिळाले. तो इतका हिट झाला की अमेरिका, ब्रिटन आणि ऑस्ट्रेलियाचे विद्यार्थी परफेक्ट झाले.
हेही वाचा -Naatu Naatu Oscars 2023 : आरआरआरमधील नाटू नाटूला ऑस्कर पुरस्कार, देशभर जल्लोष