कारवार कर्नाटक यल्लापूरमध्ये गोड्या पाण्यातील द्विरंगी खेकडा घटियानाची नवीन प्रजाती सापडली आहे. वनविभागाचे कर्मचारी परशुराम भजंत्री, निसर्गतज्ज्ञ गोपालकृष्ण हेगडे, समीरकुमार पाटी आणि तेजस ठाकरे यांच्या पथकाने या घटियाना जातीच्या गोड्या पाण्यातील खेकड्याची नवीन प्रजाती शोधून त्यावर संशोधन केले आहे. Bicolor crab of Ghatiana species found
गोड्या पाण्यातील खेकडाशास्त्रज्ञांच्या अभ्यासानुसार जगात खेकड्यांच्या 4 हजार प्रजाती असल्याचा अंदाज आहे. यापैकी भारतात 125 वेगवेगळ्या प्रजातींच्या खेकड्यांची ओळख पटली आहे. घाटियाना वंशातील गोड्या पाण्यातील खेकड्यांच्या 13 विविध प्रजाती आतापर्यंत ओळखल्या गेल्या आहेत. नव्याने सापडलेला घाटियाना बायकलर हा 14वा गोड्या पाण्यातील खेकडा आहे.
गोड्या पाण्यातील द्विरंगी खेकड्याची नवी प्रजाती खेकड्याच्या 75व्या प्रजाती शोधल्या जगातील एक बायोमेडिकल डेस्टिनेशन म्हणून प्रसिद्ध असलेल्या भारताच्या पश्चिम घाटात खेकड्यांच्या एकूण 74 विविध प्रजाती शोधल्या गेल्या आहेत. पण 75 व्या स्वातंत्र्य वर्षाच्या शुभमुहूर्तावर पश्चिम घाट क्षेत्रातील 75 व्या खेकड्याचा शोध आता अधिकच खास झाला आहे.
गोड्या पाण्यातील द्विरंगी खेकड्याची नवी प्रजाती घटियाना खेकडे विशेष रंगांसह आकर्षक असल्याचे संशोधक पथकाने सांगितले. सध्या सापडलेल्या खेकड्याला बायकलर असे नाव देण्यात आले आहे कारण त्याच्या शरीराचा रंग पांढरा आणि पाय चॉकलेटी रंगाचे आहेत. हे खेकडे मुख्यतः पश्चिम घाटाच्या उंच प्रदेशात खडकांच्या छिद्रांमध्ये राहतात. ते लहान कृमी आणि शेवाळ खाऊन जगतात. Bicolor crab of Ghatiana species found in freshwater by tejas Thackeray and team
हेही वाचाMumbai Dahi Handi Festival गिरगावात तेजस ठाकरे यांच्या पोस्टरसची चर्चा, ठाकरे म्हणजेच शिवसेना